Về việc cử cán bộ Khoa học, chuyên gia đăng ký tham gia hoạt động tư vấn, phản biện và giám định xã hội của Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật tỉnh; Về việc tổ chức các hoạt động kỷ niệm Ngày Khoa học Công nghệ Việt Nam 18/5; Đại Hội Liên hiệp Hội Việt Nam lần thứ VII, nhiệm kỳ 2015-2020; Quyết định thành lập Đoàn khảo sát công tác triển khai Hội thi sáng tạo tỉnh Ninh Bình lần thứ VII (2014-2015); Thứ Bảy, Ngày 18/11/2017
TRẢ LỜI CÂU HỎI
Thứ Hai, Ngày 06/02/2012, Tống Anh Sơn ở Nho Quan, Ninh Bình đã gửi câu hỏi như sau :
Con tôi được 9 tháng tuổi, cháu đã làm giấy khai sinh. Nhưng hiện nay, tôi muốn đổi tên cho con, vậy tôi phải thực hiện những thủ tục nào?
DANH SÁCH CÁC CÂU TRẢ LỜI :
Nguyệt Anh ở Chuyên gia tư vấn Luật (Việt Báo) trả lời :
Trong thư bạn đã không nêu rõ lý do mà bạn muốn xin đổi tên cho con nên chúng tôi xin trả lời nội dung bạn hỏi dựa theo qui định chung của pháp luật như sau:
Theo Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định những trường hợp được yêu cầu thay đổi họ, tên gồm:
- Họ, tên khi sử dụng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tình cảm gia đình, danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
- Theo yêu cầu của cha, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên của con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi nữa nên người này hoặc cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên, họ của cha, mẹ đẻ;
- Theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ người con khi xác định cha, mẹ cho con;
- Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ mẹ hoặc ngược lại;
- Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
- Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;
- Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.
Từ quy định này bạn có thể đối chiếu để biết cụ thể trường hợp của mình.
Và theo quy định của mục 7 Điều 36, 37, 38 của Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch (có hiệu lực từ ngày 1/4/2006) thì cha, mẹ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên có quyền yêu cầu thay đổi, cải chính họ, tên cho con. Việc thay đổi, cải chính họ, tên cho con trong giấy khai sinh sẽ do UBND xã, phường nơi đăng ký khai sinh của con bạn trước đây giải quyết.
Muốn thay đổi, cải chính họ, tên cho con, bạn chuẩn bị các giấy tờ sau:
- Đơn (tờ khai) xin thay đổi, cải chính họ, tên cho con (theo mẫu ở UBND phường, xã).
- Giấy khai sinh bản chính của con bạn.
- CMND, hộ khẩu (sao y).
- Các giấy tờ khác liên quan đến việc thay đổi, cải chính họ, tên cho con.
Trong thời hạn 5 ngày (tối đa là 10 ngày) kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, đầy đủ thì UBND xã, phường sẽ ra quyết định cho phép thay đổi, cải chính họ, tên cho con bạn.
Bạn có thể liên hệ UBND xã, phường nơi đã đăng ký khai sinh cho con bạn để biết thêm chi tiết.
GỬI CÂU TRẢ LỜI :
Họ và tên
Địa chỉ
Nội dung trả lời
THÔNG BÁO
Liên kết web:
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Tổng số truy cập:
4334674
Số người online:
5

Bản quyền của khoahockythuat.ninhbinh.gov.vn
Cơ quan chủ quản: LIÊN HIỆP CÁC HỘI KHOA HỌC VÀ KỸ THUẬT NINH BÌNH
Địa chỉ: Phố Kỳ Lân - phường Tân Thành - thành Phố Ninh Bình;
Email: lhhninhbinh@gmail.com; Điện thoại: 0303.886.985
Ghi rõ nguồn khoahockythuat.ninhbinh.gov.vn khi bạn phát hành lại thông tin từ website này.